ผู้บริหารและเจ้าหน้าที่ สทร. ได้เข้าเยี่ยมชมและร่วมประชุมกับสถาบันเทคโนโลยีการป้องกันประเทศ (สทป.)
วันที่ 26 มิถุนายน 2566 ผู้บริหารและเจ้าหน้าที่สถาบันวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีระบบราง (องค์การมหาชน) ได้เข้าเยี่ยมชมและร่วมประชุมกับสถาบันเทคโนโลยีการป้องกันประเทศ (สทป.) ณ สำนักงาน สทป. ถนนแจ้งวัฒนะ โดยได้รับเกียรติจากพลเอก ชูชาติ บัวชาว ผู้อำนวยการสถาบันเทคโนโลยีการป้องกันประเทศ พร้อมผู้บริหารให้การต้อนรับและบรรยายสรุป
โดยการเยี่ยมชมและประชุมและหารือ มีสาระสำคัญ ดังนี้
1) ประเด็นการวิจัยและพัฒนาเทคโนโลยีร่วมกันระหว่างสองสถาบัน โดยเฉพาะเป็นเทคโนโลยีที่สามารถใช้ร่วมได้ระหว่างด้านการป้องกันประเทศ และด้านระบบราง
2) ประสบการณ์เกี่ยวกับการบริหารจัดการองค์กรและการพัฒนาธุรกิจและการก่อตั้งธุรกิจเพื่อพัฒนานวัตกรรมไปสู่การใช้ประโยชน์จริง และการสร้างอุตสาหกรรมเกี่ยวเนื่อง ซึ่ง สทป. มีประสบการณ์ที่ประสบความสำเร็จจำนวนมาก
ทั้งนี้ สทร. และ สทป. ตกลงจะดำเนินงานร่วมกันผ่านการจัดตั้งคณะทำงานร่วม โดยจะหารือเพื่อกำหนดแนวทางการดำเนินโครงการวิจัยและพัฒนาที่ทั้งสองหน่วยงานมีโจทย์ร่วมกันในอนาคต อาทิ การใช้ยานพาหนะไร้คนขับในการตรวจสอบระบบราง การใช้เทคโนโลยีเพื่อการฝึกอบรม เป็นต้น
![](https://www.rtrda.or.th/wp-content/uploads/2024/02/356635274_246844238104750_1143379523450055268_n-1-1024x768.jpg)
![](https://www.rtrda.or.th/wp-content/uploads/2024/02/356203793_246844161438091_306908977781262002_n-1-1024x768.jpg)